மத்திய அமைச்சரவையில் துறைகளின் ஒதுக்கீடு பட்டியலை குடியரசுத் தலைவர் செயலகம் இன்று வெளியிட்டுள்ளது. அதன் விவரங்கள் பின்வருமாறு:
பிரதமர் நரேந்திர மோடி -
பணியாளர் நலன், பொதுமக்கள் குறைதீர்ப்பு மற்றும் ஓய்வூதியங்கள் அமைச்சகம்
அணுசக்தித் துறை
விண்வெளித் துறை
கேபினட் அமைச்சர்கள்
ராஜ்நாத் சிங் - பாதுகாப்புத் துறை
அமித் ஷா – உள்துறை, கூட்டுறவுத் துறை
நிதின் கட்கரி - சாலைப் போக்குவரத்து மற்றும் நெடுஞ்சாலைத் துறை
ஜெ.பி. நட்டா - சுகாதாரம், குடும்ப நலத் துறை, ரசாயனங்கள் மற்றும் உரத் துறை
ஷிவ்ராஜ் சிங் சௌஹான் - வேளாண் மற்றும் விவசாயிகள் நலத்துறை, ஊரக வளர்ச்சித் துறை,
நிர்மலா சீதாராமன் - நிதித் துறை, பெருநிறுவன விவகாரங்கள் துறை
ஜெய்சங்கர் - வெளியுறவுத் துறை
மனோஹர் லால் கட்டார் - எரிசக்தி அமைச்சகம், வீட்டுவசதி மற்றும் நகர்ப்புற விவகாரங்கள் துறை
ஹெச்.டி. குமாரசாமி - கனரகத் தொழில்கள் துறை, எஃகு துறை
பியூஷ் கோயல் - வர்த்தகம் மற்றும் தொழில் துறை
தர்மேந்திர பிரதான் – கல்வித் துறை
ஜிதன்ராம் மஞ்சி - குறு, சிறு, நடுத்தரத் தொழில்கள் துறை
ராஜீவ் ரஞ்சன் சிங் - பஞ்சாயத்து ராஜ் துறை
மீன்வளம், கால்நடை மற்றும் பால்வளம் துறை
சர்பானந்த சோனோவால் - கப்பல் போக்குவரத்து, துறைமுகங்கள் மற்றும் நீர்வழிப் போக்குவரத்துத் துறை
வீரேந்திர குமார் - சமூகநீதி மற்றும் அதிகாரமளிப்பு துறை
ராம்மோகன் நாயுடு - விமானப் போக்குவரத்துத் துறை
பிரல்ஹாத் ஜோஷி - நுகர்வோர் நலன், உணவு மற்றும் பொது விநியோகம் துறை, புதிய மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தித் துறை,
ஜுவல் ஒரம் – பழங்குடியினர் நலத் துறை
கிரிராஜ் சிங் - ஜவுளித் துறை
அஷ்வினி வைஷ்ணவ் - தகவல் மற்றும் ஒளிபரப்புத் துறை, ரயில்வே துறை, மின்னணு மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்பத் துறை
ஜோதிராதித்ய சிந்தியா - வடகிழக்குப் பிராந்திய மேம்பாட்டுத் துறை, தொலைத் தொடர்புத் துறை
பூபேந்திர யாதவ் - சுற்றுச்சூழல், வனம் மற்றும் பருவநிலை மாற்றம் துறை
கஜேந்திர சிங் ஷெகாவத் - சுற்றுலா அமைச்சகம், கலாச்சாரத் துறை
அன்னபூர்ணா தேவி - மகளிர் மற்றும் குழந்தைகள் மேம்பாட்டுத் துறை
கிரண் ரிஜிஜு - நாடாளுமன்ற விவகாரங்கள் துறை, சிறுபான்மையினர் நலத் துறை
ஹர்தீப் சிங் புரி – பெட்ரோலியம் மற்றும் இயற்கை எரிவாயுத் துறை
மன்சுக் மாண்டவியா - தொழிலாளர் நலன் மற்றும் வேலைவாய்ப்புத் துறை, இளைஞர் நலன் மற்றும் விளையாட்டுத் துறை
கிஷண் ரெட்டி - சுரங்கங்கள் அமைச்சகம் நிலக்கரித் துறை
சிராக் பாஸ்வான் - உணவு பதப்படுத்தும் தொழில்கள் துறை
சி.ஆர். பாட்டீல் – ஜல்சக்தி துறை
இணை அமைச்சர்கள் (தனிப் பொறுப்பு)
ராவ் இந்திரஜித் சிங் – புள்ளியியல் மற்றும் திட்ட அமலாக்கத் துறை, திட்டங்கள் துறை
ஜிதேந்திர சிங் - அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத் துறை, புவி அறிவியல் துறை
அர்ஜுன் ராம் மேக்வால் – சட்டம் மற்றும் நீதித் துறை
ஜாதவ் பிரதாப் ராவ் - ஆயுஷ் அமைச்சகம், சுகாதாரம் மற்றும் குடும்பநலத் துறை
ஜெயந்த் சௌத்ரி - திறன் மேம்பாடு மற்றும் தொழில் முனைவோர் துறை, கல்வித் துறை
இணை அமைச்சர்கள்
எல். முருகன் - தகவல் மற்றும் ஒலிபரப்புத்துறை, நாடாளுமன்ற விவகாரத்துறை
சுரேஷ் கோபி - சுற்றுலா, பெட்ரோலியம், இயற்கை வாயு
ஜிதின் பிரசாத் - வர்த்தகம் மற்றும் தொழில்துறை, மின்னணு மற்றும் தகவல் தொழில்நுட்பம்
ஸ்ரீபத் நாயக் - மின் துறை, புதிய மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தித் துறை
பங்கஜ் சௌத்ரி - நிதித் துறை
ராம்தாஸ் அத்வாலே - சமூக நீதி மேம்பாட்டுத் துறை
ராம்நாத் தாக்குர் - வேளாண் மற்றும் விவசாயிகள் நலத் துறை
நித்யானந்த் ராய் - உள்துறை விவகாரங்கள்
அனு பிரியா படேல் - சுகாதாரம் மற்றும் குடும்ப நலத்துறை, உரங்கள் மற்றும் ரசாயனத் துறை
சோமண்ணா - ஜல் சக்தி மற்றும் ரயில்வே துறை
சந்திரசேகர் - ஊரக வளர்ச்சித்துறை மற்றும் தகவல் தொடர்புத் துறை
எஸ்பி சிங் பாகெல் - மீன்வளம் கால்நடை மற்றும் பால்வளத்துறை மற்றும் பஞ்சாயத்து ராஜ் துறை
ஷோபா கரண்ட்லாஜே - குறு, சிறு மற்றும் நடுத்தர தொழில்கள் மற்றும் தொழிலாளர், வேலைவாய்ப்புத்துறை
கீர்த்தி வர்தன் சிங் - சுற்றுச்சூல், வனம் மற்றும் பருவநிலை மாற்றம் மற்றும் வெளியுறவு விவகாரங்கள் துறை
பிஎல் வர்மா - உணவு மற்றும் பொது விநியோகத் துறை மற்றும் சமூக நீதி மேம்பாட்டுத் துறை
ஷாந்தனு தாக்குர் - துறைமுகங்கள், கப்பல்கள் மற்றும் நீர்வழிகள் துறை
அஜய் டம்டா - சாலைப் போக்குவர்தது மற்றும் நெடுஞ்சாலைத்துறை
பண்டி சஞ்சய் குமார் - உள்துறை விவகாரங்கள் துறை
கம்லேஷ் பாஸ்வான் - ஊரக வளர்ச்சித்துறை இணை அமைச்சர்
பகிராத் சௌதரி - வேளாண் மற்றும் விவசாயிகள் நலத்துறை
சதீஷ் சந்திர துபே - நிலக்கரி மற்றும் சுரங்கங்கள் துறை
சஞ்சய் சேத் - பாதுகாப்புத்துறை
ரவ்னீத் சிங் பிட்டு - உணவுப் பதப்படுத்துதல் தொழில் துறை மற்றும் ரயில்வே
துர்கா தாஸ் - பழங்குடியினர் நலத்துறை
ரக்ஷா நிகில் கட்சே - விளையாட்டு மற்றும் இளைஞர் நலத்துறை
சுகந்தா மஜும்தார் - கல்வி மற்றும் வட கிழக்கு மாகாண மேம்பாட்டுத் துறை
சாவித்ரி தாக்குர் - பெண்கள் மற்றும் குடும்ப நலத்துறை
தோக்கன் சாஹு - வீட்டு வளர்ச்சி ஊரக விவகாரங்கள் துறை
ராஜ் பூஷண் சௌத்ரி - ஜல் சக்தி துறை
பூபதி ராஜு ஸ்ரீநிவாச ராஜு வெர்மா - கனரகத் தொழிற்சாலைகள் மற்றும் இரும்புத் துறை
ஹர்ஷ் மல்ஹோத்ரா - கார்ப்பரேட் விவகாரங்கள் மற்றும் சாலைப் போக்குவரத்து மற்றும் நெடுஞ்சாலைகள் துறை
நிமுபென் பாம்பனியா - நுகர்வோர் விவகாரங்கள் மற்றும் உணவு மற்றும் பொது விநியோகத் துறை
முரளிதர் மொஹோல் - கூட்டுறவு மற்றும் விமானப் போக்குவரத்து துறை
ஜார்ஜ் குரியன் - சிறுபான்மையினர் விவகாரங்கள் மற்றும் மீன்வளம் கால்நடை மற்றும் பால்வளத்துறை
பவித்ர மார்கெரிடா - வெளியுறவு விவகாரங்கள் மற்றும் ஜவுளித்துறை